ป้ายโฆษณา
ฟอรั่ม

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

สุนัขขาหลังไม่มีแรง
(1 ผู้ชมกำลังดูหน้านี้) (1) ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
Go to bottomหน้า: 1
หัวข้อ : สุนัขขาหลังไม่มีแรง
kumpanat10

อมิบา
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
สุนัขขาหลังไม่มีแรง 2 สัปดาห์, 4 วัน ก่อน
สุนัขแข็งแรงดีซนมาก อยู่ดีๆก็เดินหลังโก่งลากขาหลัง จับหลังจับขาหลังไม่ได้เลยมันเจ็บ แล้วขาหลังก็ไม่รู้สึกเลย กินข้าวก้ไม่ค่อยกิน ขับถ่ายเองก็ไม่ได้ต้องช่วย และตอนนี้ขาหน้าก็เริ่มไม่มีแรงแล้วคับ ไปหาหมอมา ตรวจเลือด เอ็กซเรย์กระดูกแล้ว หมอก็บอกว่าปกติ และหมอบอกว่าที่โรงพยาบาลไม่มีเครื่องมือตรวจแล้ว ให้ไปตรวจที่โรงพยาบาลในกรุงเทพฯ เลยอยากถามความคิดเห็นคับ เพื่อว่าใครเคยเจออาการแบบนี้คับ ช่วยตอบที่คับ ขอบคุณครับ

The administrator has disabled public write access.
pol

ไฮดร้า
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Re: สุนัขขาหลังไม่มีแรง 1 สัปดาห์, 4 วัน ก่อน
ในอาการอย่างนี้ขอสอบถามประวัติเพิ่มเติมเล็กน้อยนะครับ ว่าสุนัขอายุเท่าไหร่แล้ว พันธุ์อะไร และมีประวัติ การกระแทกที่บริเวณหลังหรือไม่นะครับ รบกวนด้วย และการเอ็กซเรย์ ได้ทำบริเวณไหนบ้าง มีส่วนที่ติดกระดูกสันหลังด้วยหรือไม่ นะครับ

โดยปกติ ถ้าสุนัขอายุเยอะอาจจะเกิดโรคเกี่ยวกับกระดูกสันหลังได้เป็นปกตินะครับ และถ้าไม่มีประวัติการกระทบกระแทกที่บริเวณหลังแล้วด้วยอาจจะเป็นไปได้ที่จะเป็นโรคของความเสื่อมของกระดูกสันหลัง โดยมีการสร้างกระดูกเชื่อมกระดูกสันหลังเข้าด้วยกันแร้วเกิดการกดเบียดบริเวณไขสันหลัง
โดยอาการที่เกิดขึ้นจะขึ้นกับบริเวณของกระดูกสันหลังที่มีปัญหา ซึ่งอาจจะต้องให้สัตวแพทย์เป็นผู้ตรวจว่ามีอาการทางระบบประสาทเป็นแบบใด ขาใดมีอาการอัมพาตหรือไม่และมีการตอบสนองทางระบบประสาทเป็นแบบใด ยังไงก็อาจจะต้องให้สัตวแพทย์ที่มีเครื่องมือพร้อม ทำการตรวจทางระบบประสาทอีกทีนะครับ

แต่อย่างไรก็ตามอยากจะทราบประวัติเพิ่มเติมและ ผลเลือด และ ถ้าเป็นไปได้ขอดูภาพถ่ายเอ๊กซเรย์ จะพอช่วยอะไรได้บ้างครับ

ค้างคาวจัง 68

The administrator has disabled public write access.
Go to topหน้า: 1
ผู้ดูแลบอร์ด: Ake_V, mormaku

แบบสอบถาม

เพื่อนๆเรียนvet จากไหน