ป้ายโฆษณา
ฟอรั่ม

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

ยังมีเลือดไหลอยู่ครับ
(1 ผู้ชมกำลังดูหน้านี้) (1) ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
Go to bottomหน้า: 1
หัวข้อ : ยังมีเลือดไหลอยู่ครับ
oterdtup

อมิบา
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
ยังมีเลือดไหลอยู่ครับ 2 สัปดาห์, 4 วัน ก่อน
ผมเอาน้องหมา (ปอมๆ) เพศเมียไปผสมผ่านมาได้ 10วัน ทำไมยังมีเลือดไหลที่อวัยวะเพศอยู่ครับ จะผสมติดหรือเปล่า และสาเหตุที่เป็นอย่างนี้เพราะอะไรครับ

The administrator has disabled public write access.
pol

ไฮดร้า
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Re: ยังมีเลือดไหลอยู่ครับ 1 สัปดาห์, 4 วัน ก่อน
โดยปกติแล้ว ระยะเป็นสัดของสุนัขจะเริ่มนับจากวันที่มีประจำเดือนวันแรก(นับเป็นระยะที่ 1) โดยส่วนใหญ่จะมีช่วงการมีประจำเดือนเฉลี่ย 9 วัน หลังจากนั้นจะเข้าสู่ระยะที่ยอมรับการผสม(นับเป็นระยะที่ 2)โดย สิ่งคัดหลั่งจากอวัยวะเพศจะเปลี่ยนจากสีแดงเป็นเมือกๆใสๆ แต่มีรายงานว่าสุนัขบางตัวอาจมีลักษณะสิ่งคัดหลั่งที่เป็นเลือดได้ยาวนานถึง 17 วัน ดังนั้น ถ้าสิ่งคัดหลั่งที่เจ้าของเห็นยังเป็นเลือดอยู่ มีโอกาสที่จะผสมไม่ติดนะครับ โดยปกติ โอกาสสุนัขจะผสมติดได้มากที่สุดจะเกิดขึ้นเมื่อเข้าสู่ระยะที่ยอมรับการผสม(ระยะที่ 2) ประมาณ 5 วัน แต่ทั้งนี้เป็นเพียงการประมาณนะครับ ซึ่งมีโอกาสที่จะคลาดเคลื่อนได้ แล้วแต่ตัวสุนัขนะคับ ถ้าต้องการวันที่เหมาะสมแน่นนอนของ น้องหมา อาจจะต้องให้สัตวแพทย์เป็นผู้ประเมิน เพื่อที่จะได้วันที่ดีที่สุดในการผสม โดย ทางสัตวแพทย์จะมีการประเมินจาก เซลล์เยื่อบุช่องคลอด และ ระดับฮอร์โมนโปรเจสเตอร์โรน

สำหรับในครั้งนี้อาจจะผสมไม่ติดนะครับถ้าเจ้าของยังพบเห็นสิ่งคัดหลั่งที่ยังเป็นเลือดอยู่
แต่ สิ่งคัดหลั่งที่เป็นเลือดนี้ อาจจะออกมาจากสาเหตุอื่นได้อีก ต้องระมัดระวังเช่นกัน เพราะ อาจจะเกิดจากปัญหาสุขภาพของน้องหมาเอง ดังนั้นให้เจ้าของสังเกต ด้วยว่า น้องหมา มีอาการอื่นๆร่วมด้วยหรือไม่ โดยดูว่า มีอาการซึม ไม่ทานอาหารเป็นปกติด้วยหรือไม่ เพราะ อาจจะมีโรคอื่นๆแทรกอยู่ ทำให้ยังมีเลือดออกจากอวัยวะเพศจำนวนมากนะครับ ระวังไว้ก่อนดีกว่า เพราะนอกจากคุนแม่จะไม่ได้ลูกแร้ว จากการผสมผิดเวลา ถ้าไม่ระวังคุนแม่อาจจะป่วยหนักก็ได้นะครับ

ถ้ามีข้อสงสัยก็โพสต์มาสอบถามได้อีกนะครับ ยินดีตอบเสมอ

ค้างคาวจัง 68

The administrator has disabled public write access.
Go to topหน้า: 1
ผู้ดูแลบอร์ด: Ake_V, mormaku

แบบสอบถาม

เพื่อนๆเรียนvet จากไหน