ป้ายโฆษณา
ฟอรั่ม

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

ขอปรึกษาหนองใต้ผิวหนังสุนัข
(1 ผู้ชมกำลังดูหน้านี้) (1) ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม
Go to bottomหน้า: 1
หัวข้อ : ขอปรึกษาหนองใต้ผิวหนังสุนัข
nongpump

อมิบา
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
ขอปรึกษาหนองใต้ผิวหนังสุนัข 2 เดือน, 2 สัปดาห์ ก่อน
น้องหมา อายุ 9 ขวบ พันธุ์ผสม น้ำหนักประมาณ 18 กก. ค่ะ
มีก้อนใต้ผิวหนังคลำดูมันเหมือนจะกลิ้งได้ค่ะ พอมันแตกเป็นหนองสีเขียวค่ะ พอมันแตกออกเป็นหนองแล้วตำแหน่งนั้นก็จะราบเรียบเป็นปกติค่ะ แต่ก็ยังมีก้อนใต้ผิวหนังเพิ่มขึ้นอีกค่ะแต่เป็นบริเวณอื่นๆ จะต้องรักษาอย่างไรค่ะ เคยซื้อยาแก้อักเสบที่คลีนิกสุนัขมาให้เค้ากิน ก้อนนั้นมันก็ไม่แตกออกมาเป็นหนองนะค่ะ (แต่ก็ยังมีก้อนอยู่ค่ะ) แต่พอหยุดกินยา ก้อนมันก็แตกออกมาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

The administrator has disabled public write access.
pol

ไฮดร้า
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Re: ขอปรึกษาหนองใต้ผิวหนังสุนัข 1 สัปดาห์, 4 วัน ก่อน
ปัญหาเรื่องหนองใต้ผิวหนังนะครับ ถ้ามีก้อนหนองใต้ผิวหนังอาจจะมีสาเหตุโน้มนำมาจากมีแผล แล้วปากแผลปิดก่อนทำให้ภายในยังมีการติดเชื้อเกิดเป็นก้อนหนองใต้ผิวหนัง
หรืออาจเกิดจาก การฉีดยาที่มีกระบวนการที่ไม่สะอาดเพียงพอทำให้เกิดเป็นฝึหนองใต้ผิวหนังได้

โดยปกติแร้วการรักษาจะเป็นในแนวทาง ถ้าก้อนหนองใหญ่ และมีลักษณะเป็นถุงน้ำอาจจะทำการกรีดเอาหนองออกแร้วทำแผล ร่วมกับการให้ยาปฏิชีวนะ (ซึ่งบางครั้งคนทั่วไปเรียกว่ายาแก้อักเสบ)ซึ่งจะทำให้ก้อนหนองนั้นยุบลงและหายเป็นปกติได้
แต่ถ้ามีขนาดไม่ใหญ่มากอาจจะทำการกินยาปฏิชีวนะเพื่อให้ไปฆ่าเชื้อภายในบริเวณใต้ผิวหนังก็ได้ แต่อาจจไม่ได้ประสบความสำเร็จมากนัก หรือ ถ้ารุนแรงมากอาจมีการผ่าเอาก้อนฝีหนองออกไปจากตัวสุนัขเลย อาจจะต้องลองปรึกษาสัตวแพทย์ดูว่า สิ่งที่เราคลำได้เป็นก้อนหนองหรือไม่ และควรจะทำอย่างไรต่อไปนะครับเพื่อไม่เป็นการทำให้โรคดำเนินต่อไปอย่างรุนแรง และเพื่อให้เจ้าของได้สบายใจว่าใช่ก้อนหนองหรือไม่นะครับ

ค้างคาวจัง 68

The administrator has disabled public write access.
จิตรา

อมิบา
graphgraph
Re: ขอปรึกษาหนองใต้ผิวหนังสุนัข 1 วัน, 2 ชั่วโมง ก่อน
ในกรณีที่มันไม่มีแผล แต่ว่ามีถุงน้ำใต้ผิวหนังบริเวณใต้คาง มีขี้ตา ตาบวม ไข้ขึ้น เบื่ออาหารต้องทำไงดีค่ะ

Go to topหน้า: 1
ผู้ดูแลบอร์ด: Ake_V, mormaku

แบบสอบถาม

เพื่อนๆเรียนvet จากไหน